Có thể nhận trợ cấp thất nghiệp ở địa phương khác?

Thứ sáu - 23/10/2020 11:05
Xế Cưng - (Chinhphu.vn) - Chồng của bà Dương Thị Mỹ Chung công tác tại TPHCM. Nay chồng bà nghỉ việc và tạm trú tại tỉnh Ninh Thuận, có sổ tạm trú. Bà Chung hỏi, chồng bà có thể nhận trợ cấp thất nghiệp tại tỉnh Ninh Thuận không?
Có thể nhận trợ cấp thất nghiệp ở địa phương khác?

Về vấn đề này, Sở Lao động – Thương binh và Xã hội tỉnh Ninh Thuận trả lời như sau:

Theo quy định tại Khoản 1 Điều 17 Nghị định số 28/2015/NĐ-CP ngày 12/3/2015 của Chính phủ quy định chi tiết thi hành một số điều của Luật Việc làm về bảo hiểm thất nghiệp thì:

Trong thời gian 3 tháng, kể từ ngày chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc, người lao động chưa có việc làm và có nhu cầu hưởng trợ cấp thất nghiệp phải trực tiếp nộp 1 bộ hồ sơ đề nghị hưởng trợ cấp thất nghiệp cho Trung tâm Dịch vụ việc làm tại địa phương.

Do vậy, chồng bà Dương Thị Mỹ Chung có thể liên hệ Trung tâm Dịch vụ việc làm tỉnh Ninh Thuận để được hướng dẫn làm thủ tục hưởng trợ cấp thất nghiệp.

Chinhphu.vn

Từ khóa: trợ cấp thất nghiệp , dịch vụ việc làm , hợp đồng lao động

Nguồn tin: baochinhphu.vn

Tổng số điểm của bài viết là: 0 trong 0 đánh giá

Click để đánh giá bài viết

  Ý kiến bạn đọc

So sánh xe
Bạn đã không sử dụng Site, Bấm vào đây để duy trì trạng thái đăng nhập. Thời gian chờ: 60 giây