Người lao động phải đăng ký nơi KCB ban đầu theo chỉ định?

Thứ tư - 18/11/2020 19:33
Xế Cưng - (Chinhphu.vn) – Bà Trúc Lan (TPHCM) hỏi, người sử dụng lao động có được yêu cầu người lao động tham gia BHYT mà nơi đăng ký khám, chữa bệnh (KCB) ban đầu do người sử dụng lao động chỉ định hay không? Văn bản nào thể hiện điều này?

Về vấn đề này, BHXH Việt Nam trả lời như sau:

Căn cứ quy định tại Điều 8 Thông tư số 40/2015/TT-BYT ngày 16/11/2015 của Bộ Y tế thì người tham gia BHYT được quyền đăng ký KCB BHYT ban đầu tại một trong các cơ sở KCB tuyến xã, huyện hoặc tương đương không phân biệt địa giới hành chính, phù hợp với nơi làm việc, nơi cư trú và khả năng đáp ứng của cơ sở KCB.

Theo đó, căn cứ danh sách các cơ sở đủ điều kiện tiếp nhận đăng ký KCB BHYT ban đầu do cơ quan BHXH cung cấp, người lao động có thể lựa chọn nơi đăng ký KCB BHYT ban đầu phù hợp với điều kiện và nhu cầu của bản thân và khả năng đáp ứng của cơ sở KCB BHYT ban đầu của người lao động.

Chinhphu.vn

Từ khóa: KCB , BHYT , người lao động , cơ sở KCB

Nguồn tin: http://baochinhphu.vn

Tổng số điểm của bài viết là: 0 trong 0 đánh giá

Click để đánh giá bài viết

Những tin mới hơn

Những tin cũ hơn

Đăng tin xế cưng phí
Thiết kế website chuyên nghiệp
Thiết kế web chuẩn SEO
Đăng tin miển phí

Bạn cần tư vấn mua xe?

Chúng tôi sẽ liên hệ lại trong thời gian sớm nhất để hỗ trợ bạn!

vangvn.org/

Nhận tư vấn

Liên hệ quảng cáo Trần Minh Tuần
Nhắn tin
Liên hệ quảng cáo Mr Anh
Nhắn tin
Liên hệ quảng cáo Mr Tú
Nhắn tin
So sánh xe
Bạn đã không sử dụng Site, Bấm vào đây để duy trì trạng thái đăng nhập. Thời gian chờ: 60 giây